ถามแพทย์

  • ฉีดยาคุมกำเนิด หลังฉีดประมาณ 2 สัปดาห์ มีเลือดออกเล็กน้อย หลังปัสสาวะเสร็จทุกครั้ง ผิดปกติไหมคะ

  •  wipha kaewsangthong
    สมาชิก

    สวัสดีคะคุณหมอ อยากสอบถามเกี่ยวกับอาการหลังฉีดยาคุมกำเนิด พอดีฉีดยาคุมกำลังจะครบ 1 เดือนคะ แต่หลังจากฉีกประมาณ 2 สัปดาห์ ก็มีเลือดออกนิดหน่อยหลังฉี่เสร็จทุกครั้งจะเจอคะ แต่ไม่ถึงกับเปื้อน แบบนี้ผิดปกติไหมคะ 

    สวัสดีค่ะ คุณ wipha kaewsangthong,

                       ผลข้างเคียงของยาฉีดคุมกำเนิดชนิดฮอร์โมนเดี่ยว (แบบฉีดทุก 2 เดือน หรือทุก 3 เดือน) ได้แก่ การมีเลือดออกกะปริดปะปรอย บางรายอาจมีประจำเดือนมามาก ส่วนใหญ่จะพบในการฉีดเข็ม 1-2 เข็มแรก หลังจากนั้นประจำเดือนจะค่อยๆ มาน้อยลง จนกระทั่งขาดหายไป อันเป็นผลของฮอร์โมนจากยาฉีดที่ทำให้ผนังมดลูกบางลง แต่ไม่ได้อันตรายแต่อย่างใด เมื่อหยุดฉีดยา ก็จะกลับมาเป็นปกติ

                    ผลข้างเคียงอื่นๆ นอกจากนี้ เช่น น้ำหนักตัวเพิ่ม เวียนหัว ปวดหัว ปวดท้อง อ่อนเพลีย  เป็นต้น

                    ดังนั้นอาการเลือดออกออกกะปริดปะปรอยดังกล่าวของคุณ wipha kaewsangthong จึงเป็นผลข้างเคียงของยาฉีดคุมกำเนิดได้ค่ะ หากมีปริมาณเลือดออกไม่มาก อาจรอดูต่อไปอีกซักระยะได้ค่ะ หากเลือดยังออกทุกวันและมีปริมาณมากขึ้น ควรไปพบแพทย์เพื่อให้พิจารณาให้ออร์โมนเอสโตรเจนเสริมค่ะ