ถามแพทย์

  • ทานTeevir ส่งผลให้นมตั้งเต้า เป็นไตหรือเปล่า

  •  Win Wind
    สมาชิก
    สอบถามคุณหมอครับ คือเพื่อนผมมีอาการนมตั้งเต้า เป็นไต ไม่รู้สึกเจ็บอะไรนะครับ อาการดังกล่าวเป็นตั้งแต่หลังเริ่มทาน Teevir อ่ะครับ...ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันมั้ยครับ
    Win Wind  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Win Wind

    ยา Teevir เป็นยาต้านไวรัสที่มีส่วนประกอบของยา 3 ตัวได้แก่ Tenofovir  Emtricitabine  และ Efaviren ใช้ในการรักษาโรค hiv หรือโรคภูมิคุ้มกันบกพร่องจากการติดเชื้อ hiv ควรรับประทานทุกวัน ในเวลาที่ตรงกัน เพื่อให้ยาได้ระดับในการควบคุมเชื้อไวรัสได้อยู่ตลอดเวลา

    ผลข้างเคียงที่อาจเกิดจากยาในช่วงแรกได้แก่ ปวดศีรษะ คลื่นไส้ อาเจียน ท้องเสีย ท้องอืด นอนไม่หลับ ฝันร้าย มีผื่นขึ้นเล็กน้อย ซึ่งอาการเหล่านี้มักดีขึ้นได้เองภายใน 1 อาทิตย์แรก หลังจากนั้นผลข้างเคียงระยะยาวที่อาจเกิดได้เช่น ภาวะซีด ตับหรือตับอ่อนอักเสบเฉียบพลัน ชาปลายมือปลายเท้า นิ่วในไต ซึ่งแพทย์ผู้รักษาจะคอยเฝ้าระวังอาการเหล่านี้จากการเจาะเลือดและตรวจร่างกายทุกครั้งที่ไปรับยาอยู่แล้วค่ะ

    ส่วนอาการนมตั้งเต้า เป็นไตนั้นไม่เคยมีรายงานว่าเกี่ยวข้องกับการใช้ยา Teevir ค่ะ อาจเกิดจากสาเหตุอื่นๆที่พบได้บ่อยเช่นการไปเสียดสี การกระตุ้นทางเพศ หรือมีการอักเสบบริเวณหัวนม หากยังมีอาการเป็นเรื้อรัง มีผื่น หรือน้ำหนองไหลจากหัวนมควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติม