ถามแพทย์

  • เรื่องยาคุม การตกขาว

  •  Milk.m
    สมาชิก
    พอดีว่าทุกครั้งที่ทานยาคุมประจำเดือน จะรู้สึกปวดท้องน้อยนิดๆ ปวดเป็นบางครั้ง มีตกขาว และก็น้ำหล่อลื่นเยอะมาก ช่องคลอดไม่กระชับ ควรทำไงดีคะ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ
    Milk.m  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Milk.m

    ในที่นี้น่าจะหมายถึงยาคุมแบบแผงรายเดือน

    ยาคุมกำเนิดแบบแผงรายเดือนนั้นเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูงมาก หากได้กินติดต่อกันทุกวันจนหมดแผงยา ผลข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นขึ้นกับชนิดและปริมาณฮอร์โมนของยา

    แต่โดยรวมแล้ว หากเป็นยาคุมชนิดฮอร์โมนรวม อาจมีผลข้างเคียงที่พบได้บ่อยเช่นปวดหัว คลื่นไส้ ปวดบริเวณหน้าอก น้ำหนักตัวเปลี่ยนแปลง มีเลือดไหลก่อนถึงรอบประจำเดือน เป็นต้น

    ดังนั้นอาการตกขาวหรือปวดท้องน้อยบิดๆนั้น ไม่น่าจะเป็นผลข้างเคียงโดยตรงจากยา แต่อาจมีสาเหตุอื่นๆเช่น อวัยวะภายในอุ้งเชิงกรานอักเสบ การติดเชื้อในช่องคลอดหรือปากมดลูก หากมีอาการต่อเนื่อง แนะนำการไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมให้ได้การวินิจฉัยที่แน่ชัดต่อไป