ถามแพทย์

  • เกิดมีเลือดออก ขณะ ทานยาคุม Yaz ร่วมกับ ยาฆ่าเชื้อ AMK และ Clindamycin

  •  minilanlily
    สมาชิก

    สวัสดีค่ะ คุณหมอ พอดีหนูเป็นโรคไซนัส หนูต้องรับประทานยาฆ่าเชื่อ AMK และ Clindamycin ทุกวัน เช้า เย็น มื้อละ 1 เม็ด และทานยาคุม Yaz เพื่อคุมกำเนิด ประมาณเที่ยงคืนของทุกวัน หนูทานยาฆ่าเชื้อมาได้ 5 วันแล้ว มี 2 คำถามค่ะ

    1) ตอนนี้ได้ทานยาคุมเม็ดที่ 17 เกิดมีเลือดออกนิดหน่อย (คล้ายประจำเดือน) ปวดท้องน้อยเล็กน้อย ในวันนี้ หนูอยากทราบว่าหนูควรรับประทานยาคุมจนหมดแผงเม็ดที่ 28 หรือเริ่มแผงใหม่คะ หรือควรทำอย่างไรดีคะ


    2) หากรับประทานต่อได้ เรื่องคุมกำเนิด หนูมีเพศสัมพันธ์ได้ปกติหรือไม่ (หากมีในตอน 4 เม็ดแป้งสุดท้าย)

    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

    สวัสดีค่ะ คุณ minilanlily @เลือดที่ออกคล้ายประจำเดือนนั้น คิดว่าอาจเกิดได้จาก 2สาเหตุ คือ ภาวะเครียดของร่างกาย, หรือเป็นผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดค่ะ ดังนั้นแนะนำให้คุณ minilanlily รับประทานยาคุมกำเนิดจนครบ 28 เม็ดก่อน แล้วจึงขึ้นแผงใหม่ แต่ถ้าในแผงต่อไปยังเกิดเลือดออกผิดปกติ ควรไปพบสูตินารีแพทย์เพื่อตรวจวินิจฉัยโรคอีกทีนะคะ @ส่วนการมีเพศสัมพันธ์ในขณะที่รับประทานยาคุมกำเนิดสม่ำเสมอ และรับประทานยาคุมกำเนิดมาเกิน 7วันแล้ว ประสิทธิภาพการคุมกำเนิดจะมีเต็มที่แล้ว โดยมีโอกาสล้มเหลวหรือเกิดการตั้งครรภ์เพียงร้อยละ 0.3 ค่ะ