ถามแพทย์

  • ใช้ยาคุมฉุุกเฉินไปแล้วมีเลือดออกกระปริดกระปรอย อาการแบบนี้คือผลข้างเคียงยาหรือการตั้งครรภ์

  •  awzzej
    สมาชิก
    แฟนผมมีประจำเดือนวันที่ 26กุมภาถึง 3มีนาแล้วผมมีอะไรกับแฟนเมื่อวันที่ 31มีนาแล้วถุงยางเกิดขาดบริเวณปลายหัวแต่ยังไม่ได้หลั่งน้ำอสุจิหลังจากนั้นได้กินยาคุมฉุกเฉินเป็นยาคุมฉุกเฉินของโพสตินอร์กินหลังจากนั้น 1ชั่วโมง วันที่ 3-4เมษามีเลือดออกกระปริบกระปรอยแล้ววันที่ 5เมษามีเลือดออกเยอะเหมือนเป็นประจำเดือนจนถึงวันที่ 11 เมื่อวันที่ 20ถึงประมาณวันที่ 30เมษาก็มีอาการปวดท้องแล้วมีเลือดออกกระปริบกระปรอย 1-2วันแบบนี้จะท้องไหมครับหรือเป็นผลข้างเคียงจากยาคุมฉุกเฉินครับ
    awzzej  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณmagalong

    การใช้ยาคุมฉุกเฉินซึ่งเป็นยาคุมที่ประกอบไปด้วยฮอร์โมนเพศในระดับสูง กินหลังมีเพศสัมพันธ์ โดยจะให้ประสิทธิภาพได้เต็มที่ประมาณ 80-90% หากได้รับประทานภายใน 72 ชั่วโมงหลังมีเพศสัมพันธ์ และกินครบตามข้างฉลากกำหนด หลังการใช้ยาคุมฉุกเฉินนั้นอาจจะทำให้มีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด ประจำเดือนมาคลาดเคลื่อน คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องได้

    จากที่กล่าวมา การมีเลือดออกกระปริดกระปรอยทางช่องคลอดตามหลังการใช้ยาประมาณ 1-2 สัปดาห์ น่าจะเป็นผลข้างเคียงจากยาได้มากที่สุด ซึ่งไม่ได้บ่งบอกว่ายาได้ผลหรือไม่ได้ผล

    หลังจากนี้ให้สังเกตรอบเดือนอีกครั้ง ซึ่งควรมาตามรอบเดือน อาจคลาดเคลื่อนไปจากที่ควรจะเป็นได้ แต่ไม่ควรเกิน 35 วันจากครั้งก่อน และสามารถซื้อชุดตรวจครรภ์ทางปัสสาวะมาตรวจได้เองเบื้องต้น ให้ผลบวกได้ตั้งแต่ 10-14 วันหลังปฏิสนธิ หากให้ผลลบ แต่รอบเดือนก็ยังไม่มา ควรไปยืนยันผลที่รพ.และหาสาเหตุต่อไป