ถามแพทย์

  • หลังรับประทานยาคุมกำเนิดฉุกเฉิน มีเลือดออกกระปริดกระปรอยหลายวัน เกิดจากอะไร

  •  Chinnawut Jitdee
    สมาชิก
    สืบเนื่องจากมีเพศสัมพันธุ์วันที่ 1 มิ.ย. ประจำเดือนมาวันที่ 30 พ.ค. วันที่1มิ.ย.คือประจำเดือนจะหมดแล้วหรือตอนกลางคืนจะไม่มีเลือดออกมา ตอนมีเพศสัมพันธุ์เกิดอุบัติเหตุถุงยางอนามัยขาด ตอนนั้นเวลาประมาณตี1-2 ได้แล้ว พอ07:30 ได้ทานยาคุมฉุกเฉินและทานเม็ดที่2ภายใน12ชั่วโมงเป๊ะ หลังจากทานยาคุมก็จะมีเลือดออกมากระปริบกระปรอยตามที่อ่านมาคือผลข้างเคียงของการกินยาคุมฉุกเฉิน มีเลือดกระปริบกระปรอยจนถึงวันที่6มิ.ย. พอวันที่7 มิ.ย. มีเลือดออกเยอะขึ้น และวันที่8 มิ.ย. มีเลือดออกมาเหมือนประจำเดือนเลยคะ แต่ตอนกลางคืนแทบไม่มีหรือไม่มีเลย วันที่ 9 มิ.ย. มีเลือดออกกระปริบกระปรอย วันที่ 10 มิ.ย. เลือดออกกระปริบกระปรอย อยากทราบว่าแบบนี้คือเลือดอะไร แล้วจะท้องมั้ยคะ
    Chinnawut Jitdee  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Chinnawut Jitdee

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้ ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน คัดตีงหน้าอก คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง ปวดศีรษะ

    ซึ่งเลือดออกผิดปกติหลังรับประทานยาคุมฉุกเฉินนั้น ไม่ควรเป็นมาก และอาจอยู่เพียงแค่ 1-3 วัน ดังนั้นหากยังมีเลือดออกจากช่องคลอดมากขึ้นเรื่อยๆ ติดต่อกันหลายวัน อาจจะมีสาเหตุอื่นร่วมด้วย เช่นเนื้องอกมดลูก เนื้องอกปากมดลูก มีช่องคลอด/ปากมดลูก/มดลูกอักเสบหรือติดเชื้อ หรือเป็นภาวะแทรกซ้อนจากการตั้งครรภ์ ควรพบสูตินรีแพทย์

    การดูแลตัวเองเบื้องต้น ให้สังเกตอาการว่าเลือดออกมาปริมาณมากหรือไม่ แล้วหยุดไปได้เองหรือเปล่า หลีกเลี่ยงการมีเพศสัมพันธ์ในช่วงนี้ไปก่อน ไม่ไปซื้อยาปรับฮอร์โมนใดๆมากินเอง