ถามแพทย์

  • หลังใช้ยาสอด มีอาการแสบอวัยวะเพศ

  •  Phoneyeol ML
    สมาชิก

    สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันมีอาการคันบริเวณอวัยวะเพศและมีตกขาว เลยไปหาเภสัชกร ทางเภสัชกรให้ยาสอดมาเป็นแบบใช้1เม็ดและมียาทานด้วยค่ะ แต่หลังจากใช้ยาสอด พอเช้าวันแรกตื่นมามีอาการแสบที่อวัยวะเพศ จนมาวันนี้เป็นเช้าวันที่สองก็ยังแสบอยู่แต่มีอาการแสบน้อยลง อีกทั้งยังมีตกขาวออกมาหลังใช้ยาสอดด้วยค่ะ อยากทราบว่าอาการแสบที่เกิดขึ้นเป็นอาการปกติหลังใช้ยาสอดหรือไม่? อีกกี่วันถึงจะหายแสบ? ตอนนี้ดิฉันเครียดมากเลยค่ะเพราะเป็นครั้งแรก แล้วมันก็ทรมานมากๆ

    Phoneyeol ML  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Phoneyeol ML

    อาการแสบและคันที่อวัยวะเพศ มีตกขาวออกมาผิดปกติดังกล่าวมานั้น อาจจะเกิดจาก การติดเชื้อราที่ช่องคลอด สาเหตุอื่นๆเช่น การติดเชื้อกลุ่มแบคทีเรียหรือโพรโทซัวที่ช่องคลอด ซึ่งเป็นโรคในกลุ่มโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ การที่ช่องคลอดระคายเคืองจากการสวนล้าง หรือการใช้สารที่ก่อให้เกิดอาการระคายเคือง การมีแผลที่ช่องคลอดหรือเยื่อบุอวัยวะเพศ

    เบื้องต้น แนะนำการหยุดใช้ยาก่อนหากมีอาการแสบมาก ใช้น้ำเปล่าสะอาดล้างภายนอก ไม่สวนล้างช่องคลอด งดการมีเพศสัมพันธ์ และควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจร่างกายจริง ให้ได้การวินิจฉัยที่แน่ชัด นำตกขาวที่ผิดปกติไปตรวจ และรับยาที่ตรงกับโรค เพื่อให้โรคหายขาด