ถามแพทย์

  • กินยาคุมกำเนิด แล้วรู้สึกเป็นสิวเยอะขึ้นกว่าเดิม ควรทำอย่างไร

  •  Kwan Ma
    สมาชิก

    สวัสดีค่ะ คุณหมอ ขอสอบถามหน่อยนะคะ พอดีตอนนี้กินยาคุมไดแอน 35อยู่นะคะ กินมาได้2อาทิตย์แล้ว ปกติเป็นสิวอยู่แล้ว รู้สึกว่าสิวขึ้นเยอะกว่าเดิม เป็นปกติของแผงแรกรึว่าเกิดอาการแพ้ค่ะ ไม่ได้กินเพราะคุมกำเนิดแต่กินเพราะรักษาสิวค่ะ เนื่องจากว่าเมนมาไม่ปกติมาหลายเดือนแล้วค่ะ ทำให้เป็นสิวขึ้น มาไม่ตรงเดือนและก็เว้นระยะ1เดือนไปบ้าง ควรกินต่อรึหยุดกินดีคะ

    Kwan Ma  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Kwan Ma

    การรับประทานยาคุมกำเนิดแบบแผงรายเดือนนั้นเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูงมาก หากได้กินติดต่อกันทุกวันจนหมดแผงยา โดยการเริ่มยาควรเริ่มภายใน 5 วันแรกของการมีประจำเดือนเพื่อให้สามารถมีเพศสัมพันธ์ได้ทันที นอกจากนี้ยาคุมกำเนิดยังมีการนำมาใช้เพื่อรักษาสิวฮอร์โมนได้

    โดยยาคุมไดแอนเป็นยาคุมประเภทฮอร์โมนรวม ซึ่งส่วนใหญ่จะมีฤทธิ์ช่วยในการรักษาสิวไปด้วย ไม่น่าเป็นอาการของการแพ้ยาคุม การเกิดสิวใหม่มีปัจจัยอื่นๆได้หลายอย่างเช่น  ความมันของใบหน้า การดูแลรักษาความสะอาด หรือสภาวะฮอร์โมนจากร่างกายเองในขณะนั้น

    ให้สังเกตอาการต่อเนื่อง และถ้ากินเพื่อต้องการรักษาสิวนั้น ควรใช้ภายใต้การดูแลของแพทย์เพื่อติดตามอาการ และการกินยาคุมนานๆก็มีผลข้างเคียงได้ หากกินแล้วมีอาการเป็นมากขึ้น ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมและรับยารักษาสิวอย่างเหมาะสม ถ้าเป็นสิวไม่มาก ไม่รุนแรง การใช้ยาทาอย่างเดียวก็อาจจะเพียงพอค่ะ