ถามแพทย์

  • รู้สึกว่ากินยาคุมกำเนิดแล้วทำให้อารมณ์ทางเพศลดลง ควรทำอย่างไร

  •  Onnicha Chanyasak
    สมาชิก
    สอบถามค่ะ กินเมอซิลอน28 มาประมาณ3เดือนแล้ว แต่รู้สึกอารมณ์ทางเพศลดลงมากจนถึงไม่มีเลยต่อให้เล้าโลมมากเท่าที่ควรแลเวแต่อารมณ์ก็ไม่มีเหมือนเดิมและไม่มีน้ำล่อลื่นเวลาร่วมเพศรู้สึกเจ็บและไม่มีอารมณ์ กลายเป็นเวลาร่วมเพศแล้วทรมาณจากปกติเป็นคนที่ค่อนข้างมีอารมณ์ทางเพศสูง อยากทราบว่ามียาคุมตัวไหนที่จะไม่ทำให้อารมณ์ลดลงบ้างมั้ยคะ
    Onnicha Chanyasak  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Onnicha Chanyasak

    การใช้ยาคุมแบบแผงรายเดือน 28 เม็ดนั้นเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูงมากเกิน 99% ควรเริ่มใช้ภายใน 5 วันแรกของการมีประจำเดือน เพื่อให้ยาสามารถออกฤทธิ์ได้ทันทีตั้งแต่เม็ดแรก และให้กินติดต่อกันทุกวันจนยาหมดแผง คลาดเคลื่อนไม่เกิน 3 ชั่วโมง และเมื่อกินหมดแผง ให้กินยาแผงใหม่ต่อโดยทันที

    ยาคุมกำเนิดอาจทำให้มีอารมณ์ทางเพศลดลงได้เล็กน้อย แต่อย่างไรก็ตามการที่มีอารมณ์ทางเพศลดลง หรือเจ็บเวลาร่วมเพศอาจมีสาเหตุอื่นๆที่ต้องหาดูก่อนเช่นความเบื่อหน่ายทางเพศ ภาวะซึมเศร้า ความเจ็บปวดขณะมีเพศสัมพันธ์อาจเกิดมาจากน้ำหล่อลื่นที่น้อย อวัยวะเพศภายนอกมีบาดแผล มีภาวะหดเกร็งของช่องคลอด ช่องคลอดอักเสบหรือติดเชื้อ เยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ทำให้เจ็บเวลามีเพศสัมพันธ์ การขาดฮอร์โมนเพศหญิงในร่างกาย หากมีอาการเป็นมากจนรบกวนการทำกิจกรรมทางเพศ แนะนำพบแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุอื่นๆที่เป็นไปได้ดังกล่าวไปดูก่อน