ถามแพทย์

  • หลังใช้ยาคุมฉุกเฉิน มีเลือดสีน้ำตาลและออกมาเยอะมากตอนนี้2-3วันแล้ว เกิดจากอะไร

  •  ออย จ๋า่า
    สมาชิก
    ขออนุญาตถามค่ะ คือมีประจำเดือน จากวันที่9หมดที่12 แล้วมีไรกะแฟนวันที่14ถุงแตกตอน 5ทุ่มกว่าๆ ทานยาคุมฉุกเฉิน เวลา9โมง40นาที กินเม้ดที่2 ตอน21:42 หลังจากทานไป1อาทิต มีเลือดออกมาตอนแรกสีน้ำตาลและออกมาเยอะมากตอนนี้2-3วันแล้ว มีอาการปวดท้องน้อยเหมือนปวดเมนค่ะ คือกังวลมากเลยค่ะ
    ออย จ๋า่า  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ ออย จ๋า่า

    หลังการใช้ยาคุมกำเนิดแบบฉุกเฉินซึ่งเป็นยาคุมที่มีฮอร์โมนเพศระดับสูงนั้นอาจจะทำให้มีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด ประจำเดือนมาคลาดเคลื่อน คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องได้

    อาการดังกล่าวมา จึงอาจเป็นผลข้างเคียงจากยา ไม่ได้บ่งบอกว่าตั้งครรภ์หรือไม่ตั้งครรภ์ หรือถ้าเป็นเลือดที่มาตามรอบเดือน ก็อาจเป็นเลือดประจำเดือนตามปกติก็ได้

    กรณีนี้จึงอาจจะต้องซื้อชุดตรวจครรภ์ทางปัสสาวะมาตรวจได้เองเบื้องต้น ให้ผลบวกได้ตั้งแต่ 10-14 วันหลังปฏิสนธิ หากให้ผลลบ แต่รอบเดือนครั้งถัดที่ควรจะมาก็ยังไม่มา ควรไปยืนยันผลที่รพ.และหาสาเหตุต่อไป