ถามแพทย์

  • หลังกินยาคุมฉุกเฉินประมาณ 7 วัน ก็มีประเดือน แต่ประจำเดือนมานานกว่าปกติ มาประมาณ 10 วันแล้ว เกิดจากอะไร

  •  Khanitta Weruwanarak
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะพอดีว่ากินยาคุมฉุกเฉินแล้วประมาณ7วันก็มีประเดือนแต่ประจำเดือนมานานกว่าปกติตอนนี้มาประมาณ10วันแล้วค่ะเป็นเพราะสาเหตุจากอะไรค่ะ
    Khanitta Weruwanarak  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Khanitta Weruwanarak

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้

    -ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน

    -คัดตีงหน้าอก

    -คลื่นไส้ อาเจียน

    -ปวดท้อง

    -ปวดศีรษะ

    จากอาการที่เล่ามาน่าจะเกิดจากผลข้างเคียงของยาคุมฉุกเฉินหรือประจำเดือนได้ แต่อย่างไรก็ตามเลือดที่ออกมาควรเป็นเลือดออกแค่ประมาณ 1-2 วัน ไม่ออกมากติดต่อกัน 10 วันดังกล่าวมาค่ะ

    จึงควรไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุอื่นๆเพิ่มเติมเช่น ภาวะแทรกซ้อนจากการตั้งครรภ์ เนื้องอกหรือการติดเชื้อของอวัยวะสืบพันธุ์เพศหญิง

    เบื้องต้นหลีกเลี่ยงการมีเพศสัมพันธ์ในช่วงนี้ไปก่อน จนกว่าจะทราบแน่ชัดว่าเป็นอะไร ไม่ไปซื้อยาปรับฮอร์โมนใดๆมากินเอง