ถามแพทย์

  • มีเลือดออกหลังกินยาคุมฉุกเฉิน เป็นวันที่ 7 หลังจากประจำเดือนมาวันแรก หลังจากทานได้สัปดาหืนึง มีเลือดออก เกิดจากอะไร

  • แฟนประจำเดือนมาวันที่22 มาได้6วัน แล้วก็เพศสัมพันธ์วันที่7 คือวันที่28ไม่ได้ป้องกัน แต่กินยาคุมฉุกเฉินไป แล้ววันที่31มีเพศสัมพันธ์แต่ถุงยางรั่ว ก็เลยให้แฟนกินยาคุมฉุกเฉินอีกรอบ พอมาวันที่3 คือผ่านมา3วัน แฟนมีเลือดออกมานิดหน่อย อยากทราบว่าเลือดที่ออกคือผลจากยาคุมฉุกเฉินหรืออะไรครับ
    โจ ธีรพัฒน์  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ โจ ธีรพัฒน์

    ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินคือการรับประทานยาคุมกำเนิดที่มีขนาดฮอร์โมนเพศหญิงในปริมาณที่สูงหลังการมีเพศสัมพันธ์เพื่อป้องกันการตั้งครรภ์ จะได้ผลดีที่สุดเมื่อรับประทานภายใน 72 ชั่วโมงหลังมีเพศสัมพันธ์ 

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้

    -ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน

    -คัดตีงหน้าอก

    -คลื่นไส้ อาเจียน

    -ปวดท้อง

    -ปวดศีรษะ

    จากอาการที่เล่ามาน่าจะเกิดจากผลข้างเคียงของยาคุมฉุกเฉินได้ค่ะ

    แนะนำให้สังเกตประจำเดือนในรอบถัดไปว่ามาตามปกติหรือไม่ หากมาช้ากว่า 35 วัน ควรไปพบสูตินรีแพทย์หรือลองซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์มาตรวจเองเบื้องต้น และถ้าจะมีเพศสัมพันธ์ควรจะป้องกันไว้ก่อนเช่นใช้ยาคุมแบบแผง หรือฉีดยาคุม หรือฝังยาคุม หรือป้องกันขณะมีเพศสัมพันธ์ด้วยการใช้ถุงยางอนามัยค่ะ ไม่แนะนำให้ใช้ยาคุมฉุกเฉินบ่อยๆเพราะประสิทธิภาพต่ำกว่าวิธีอื่นและทำให้ประจำเดือนคลาดเคลื่อนได้มาก