ถามแพทย์

  • มีอาการเลือดออกกะปริบกะปรอยระหว่างรอบเดือน แต่ไม่ใช่ ปจด.ค่ะ

  •  Rapatcha Khaosa-ard
    สมาชิก

    สวัสดีค่ะคุณหมอ ดิฉันอายุ 26 ปีค่ะ ทานยาคุมยี่ห้อ Yaz มา 1 ปี 10 เดือนแล้วค่ะ ไม่เคยมีอาการอะไรเลย ปจด.มาตรงกำหนดเวลา เพราะว่าค่อนข้างมีวินัยในการทานยา ไม่เคยลืมทาน และทานตรงตลอด แต่พอมาช่วงระยะ 3 วันมานี้ (7 - 9 ต.ค.) มีอาการเลือดเล็กน้อยพอให้เปลื้อนกางเกงชั้นใน แต่ไม่ถึงขั้นต้องใส่ผ้าอนามัยค่ะ ทั้งๆ ยังไม่ถึงกำหนดมีปจด. (กำหนดมีอาทิตย์หน้า วันที่ 16-17 ต.ค. ค่ะ) ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรคะ 

    ดิฉันเริ่มออกกำลังกายด้วยการปั่นจักรยาน วันละ 40-50 นาที และงดข้าวเย็น เพื่อต้องการลดน้ำหนัก และจากวันที่ลดน้ำหนัก (6 ก.ย. - ปัจจุบัน) น้ำหนักลงไปประมาณ 8-9 กิโล ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่คะ

    ส่วนอาการไม่มีอาการปวดท้องใดๆ ไม่เวียนหัว ไม่เจ็บนม เพราะไม่ได้มีเพศสัมพันธ์ มีครั้งสุดท้ายคือวันที่ 5 ก.ย. ค่ะ

    Rapatcha Khaosa-ard  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Rapatcha Khaosa-ard

    การมีเลือดออกทางช่องคลอดในระหว่างที่รับประทานยาคุมกำเนิด อาจเกิดจาก

    1.เลือดออกแค่กระปริดกระปรอยติดกางเกงใน อาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยาคุมในช่วง 1-3 เดือนแรกได้ ไม่ควรเป็นเรื้อรัง หรือมีกลิ่นเหม็นคาวกว่าปกติ ไม่มีอาการปวดหน่วงท้องน้อย

    2.เลือดออกจากช่องคลอดที่ค่อนข้างมากจนต้องใช้ผ้าอนามัย อาจมีสาเหตุอื่นๆนอกเหนือจากผลข้างเคียงจากยาคุมเช่น มีการติดเชื้อในช่องคลอด ปากมดลูก หรือมดลูก มีการอักเสบของอวัยวะในอุ้งเชิงกราน มีโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เช่นหนองใน ภาวะแทรกซ้อนจากการตั้งครรภ์ มีเนื้องอกมดลูก เป็นต้น 

    ดังนั้นจากอาการดังกล่าวมา อาจเป็นผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมกำเนิด

    แนะนำสังเกตอาการต่อไป หากเลือดยังออกอยู่ไม่หยุด มาเยอะจนต้องใช้ผ้าอนามัย เลือดมีกลิ่นคาวมาก น่าจะมีความผิดปกติ ควรปรึกษาสูตินรีแพทย์

    การดูแลตัวเองเบื้องต้น ทำความสะอาดอวัยวะเพศภายนอกด้วยน้ำสะอาดวันละ 2 ครั้ง ไม่สวนล้างช่องคลอด งดการมีเพศสัมพันธ์ไปก่อน