ถามแพทย์

  • หลังมีบุตรแล้วฉีดยาคุม ประจำเดือนมามาก 8-9 วันแล้ว เป็นโรคอันตรายหรือไม่

  •  Fon Taksina
    สมาชิก
    ก่อนหน้านี้ได้ไปพบหมอเพื่อตรวจหลังคลอดเมื่อวันที่8 เดือนพฤษจิกายน แล้วได้ฉีดยาคุมไป ผ่านไป1สัปดาห์ เป็นประจำเดือน เป็นหลายวันมาก มามากช่วง8-9วัน หลังจากนั้น ไหลแค่นิดหน่อย ส่วนมากจะไหนแค่ตอนเย็น ตอนเช้าไม่ไหล อยากถามหมอว่าอาการแบบนี้คือต้องไปหาหมอมั้ยคะ แล้วเสี่ยงจะเป็นโรคร้ายมั้ย
    Fon Taksina  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Fon Taksina

    การใช้ยาคุมแบบฉีดทุก 1 หรือ 3 เดือนนั้น ควรเริ่มฉีดภายใน 5 วันแรกของการมีประจำเดือน  เพื่อให้สามารถมีเพศสัมพันธ์ได้เลย แต่หากเริ่มฉีดเวลาอื่นควรรอให้ครบ 7 วัน โดยการคุมกำเนิดด้วยาฉีดเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูง โอกาสตั้งครรภ์ขณะฉีดยามีน้อยกว่า 1% ค่ะ

    หลังการฉีดยา อาจมีผลข้างเคียงที่พบได้บ่อยๆเช่นการมีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด หรือประจำเดือนมาคลาดเคลื่อนไปได้ แต่ไม่ควรทำให้มีเลือดออกมากติดต่อกัน 8-9 วันดังกล่าวมา แต่ถ้าไหลเล็กน้อยกระปริดกระปรอยแค่ไม่ถึง 1 สัปดาห์ยังเป็นไปได้

    ดังนั้นตอนนี้ถ้ายังมีเลือดออกอยู่ ควรกลับไปพบแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุอื่นๆของเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดเช่น การมีการติดเชื้อหรือมีเนื้องอกของอวัยวะสืบพันธุ์ร่วมด้วยต่อไป เบื้องต้นควรงดการมีเพศสัมพันธ์ ไม่ซื้อยาปรับฮอร์โมนใดๆมาใช้เอง