ถามแพทย์

  • ผมร่วงเยอะ ทานยาคุมกำเนิดด้วย

  •  Kanya Suwanarrak
    สมาชิก

    สวัสดีค่ะคุณหมอ

    เริ่มแรกหนูประจำเดือนมาไม่ปกติ มาน้อยบ้าง 2 เดือนมา 1 ครั้งบ้าง ไปหาหมอที่คลีนิคเขาให้ท่านยาเม็ดสีขาวเล็กๆ เหมือนยาคุ้มนั้นละค่ะ แต่พอหนูกินไปแล้วหนูแพ้ คลื่นไส้อาเจียน เหมือนคนแพ้ท้อง หนูเลยไปซื้อยาคุมมาทานเอง แบบฮอร์โมน 15 ทานได้ไม่มีอาการ ทานมาปีกว่า ผมหนูร่วงเยอะขึ้น ผมขนาดไม่ทำเคมียังดูไม่มีน้ำหนัก ไม่เงางาม อ่อนแอ ยาวช้ามาก ผวพรรณดูไม่ค่อยมีน้ำมีนวล แต่เลือดก็มาปกติแล้วนะคะ ยาคุมมันเกี่ยวกับที่ผมร่วงเยอะไหมคะ แ้ลวหนูควรไปพบแพทย์เพื่อยังรักษาให้ถูกทาง หรือแค่เปลี่ยนยาก็พอคะ มีอีกขอบคุณค่ะ

     สวัสดีค่ะ ผมร่วงเกิดได้จากหลายสาเหตุค่ะ 

    - ผลข้างเคียงของฮอร์โมนคุมกำเนิด โดยเฉพาะอย่างยิ่งยาที่มีส่วนประกอบของฮอร์โมนแอนโดรเจน (Andeogen) ที่เป็นปัจจัยส่งเสริมให้ผมร่วงค่ะ อาจจะพิจารณาเปลี่ยนเป็นยี่ห้อที่มีส่วนประกอบของแอนโดรเจนในขนาดต่ำค่ะ 

    - กรรมพันธุ์ 

    - แพ้สารเคมี แชมพู 

    - ความผิดปกติของฮอรืโมนจากต่อมไร้ท่อ 

    - โรคภูมิคุ้มกันผิดปกติ เช่น โรคลูปัส หรือ SLE 

    จะเห็นได้ว่าเกืิิดได้จากหลายสาเหตุมากค่ะ การวินิจฉัยต้องอาศัยการซักประวัติิ ตรวจร่างกายและตรวจทางห้องปฏิบัติการถ้ามีความจำเป็นและช่วยในการวินิจฉัย ดังนั้นจึงแนะนำว่าควรไปพบแพทย์เพื่อรับการรักษาที่เหมาะสมค่ะ