ถามแพทย์

  • ทานยา Lamivir 300mg กับ ยา Tenofovir แล้วมีอาการในช่องปากครับ

  •  Nitipong259
    สมาชิก
    ทานยา Lamivir 300mg กับ ยา Tenofovir แล้วมีอาการในช่องปากครับเหมือนมันจะเปลือยๆ ผมรู้สึกได้เลยว่าถ้าทานต่อหนักกว่านี้แน่ๆ ผมมีความเสี่ยงน้อยหลังจากโดนผู้ชายที่ทำนวดสปาเผลอใช้ลิ้นที่ปลายอวัยวะเพศผมและพยายามทำแบบนั้น 3 ครั้ง ทั้ง 3 ครั้ง โดนไม่ถึง 5-7 วิ โดยผมไม่ได้ต้องการหลังจากนั้นผมกังวลใจมากไปปรึกษาหมอหมอบอกว่าความเสี่ยงแทบจะเป็นศูนย์ แต่ผมขอหมอทานยา PeP (หมอก็บอกไม่ต้องทานยา) หมอจัด 2 ตัวนี้มาให้ทานได้แค่ 3 วันก็มีอาการอย่างที่เป็นเลยครับ อยากทราบว่าถ้าโอกาสเสี่ยงเป็นศูนย์แล้ว จะหยุดยาเองเลยได้ไหมครับ ตอนนี้เครียดมากครับ
    Nitipong259  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Nitipong259

    การไปมีความเสี่ยงต่อการติดโรค hiv เช่นการมีเพศสัมพันธ์ไม่ป้องกันไม่ว่าจะเป็นทางปาก ทางทวารหนัก หรือทางอวัยวะเพศนั้น ควรได้รับยาต้านไวรัสภายใน 72 ชั่วโมง กินติดต่อกัน 28-30 วันเพื่อป้องกันการรับเชื้อ hiv

    ซึ่งจากที่กล่าวมา ยาต้านไวรัสตัวดังกล่าว อาจมีผลช้างเคียงต่างๆเช่นคลื่นไส้ อาเจียน รู้สึกเลี่ยนๆในปาก อ่อนเพลียจากยาได้

    ไม่แน่ใจว่าอาการในช่องปากดังกล่าวมาคืออะไร ส่วนใหญ่ถ้าไม่ถึงขั้นแพ้ยารุนแรง แนะนำการกินยาต้านไวรัสต่อไปจนครบ ในระหว่างนี้ อาจจะสามารถใช้ยาเพื่อบรรเทาอาการต่างๆที่เกิดจากการกินยาได้ หากมีอาการเป็นมากแนะนำการไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมและรับยาอย่างเหมาะสมต่อไป