ถามแพทย์

  • กินยาคุมฉุกเฉินแล้วมีอาการเลือดออกผิดปกติ และปัสสาวะมีกลิ่นแรงมาก เกิดจากอะไร

  •  amily
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาค่ะ หนูมีเพศสัมพันธ์ตอนก่อนมีประจำเดือนมา1วันค่ะ แล้วถุงยางอนามัยขาด หนูจึงกินยาคุมฉุกเฉินแบบ 1 เม็ดไปค่ะ จากนั้น3วันต่อมา(วันที่2ของการมีประจำเดือน) หนูมีเพศสัมพันธ์แล้วถุงยางขาดอีกครั้งค่ะ หนูกังวลมาก หนูจึงกินยาคุมฉุกเฉินไปอีกครั้งค่ะ วันต่อมาประจำเดือนหยุดไปเลยค่ะ(ปกติประจำเดือนหนูมา 7 วันค่ะ) แต่จะมีเลือดปนมากันปัสสาวะเล็กน้อยค่ะ แล้ว2วันต่อมา หนูมีเพศสัมพันธ์ มีเลือดออกมาค่ะ กลิ่นแรงมากเลยค่ะ จากนั้นทุกวันเป็นเวลา1อาทิตย์แล้วค่ะ หนูยังมีเลือดออกเวลาปัสสาวะทุกครั้งแต่เลือดน้อยมากๆเลยนะคะ แต่กลิ่นแรงมากๆเลยค่ะ หนูควรแก้ไขอย่างไรคะ
    amily  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ amily

     

    การใช้ยาคุมฉุกเฉินซึ่งเป็นยาคุมที่ประกอบไปด้วยฮอร์โมนเพศในระดับสูง กินหลังมีเพศสัมพันธ์ โดยจะให้ประสิทธิภาพได้เต็มที่ประมาณ 80-90% หากได้รับประทานภายใน 72 ชั่วโมงหลังมีเพศสัมพันธ์ และกินครบตามข้างฉลากกำหนด

     

    โดยหลังการใช้ยาคุมฉุกเฉินนั้นอาจจะมีผลข้างเคียงเช่น มีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด ประจำเดือนมาคลาดเคลื่อน คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องได้

     

    ซึ่งการมีผลข้างเคียงจากยานั้นไม่ใช่ภาวะอันตราย สามารถหายได้เอง ไม่ใช่อาการที่บ่งบอกว่าตั้งครรภ์หรือไม่ ในตอนนี้ควรสังเกตอาการและรอบเดือนในครั้งถัดไปว่ามาตามปกติ การที่ปัสสาวะกลิ่นแรงและมีเลือดปน อาจจะเป็นสาเหตุจากทางเดินปัสสาวะอักเสบหรือติดเชื้อได้เช่นกัน หากยังมีอาการต่อเนื่อง ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจปัสสาวะเพิ่มเติมต่อไป