ถามแพทย์

  • กินยา Postinor แล้วมีน้ำสีน้ำตาลออกจากช่องคลอด เกิดจากอะไร

  •  NXCXX
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะคุณหมอ พอดีว่ามีเพศสัมพันธ์กับแฟนมา 6 วันแล้วค่ะ(วันที่ 9) แล้วไม่มั่นใจว่าน้ำที่หลั่งออกมาจากของแฟนนั้นได้เข้าไปในช่องคลอดของเรารึเปล่า เพราะแฟนเหมือนจะทำต่อทั้งๆที่น้ำที่หลั่งยังอยู่ในถุง แต่ห้ามไว้ก่อน (ใส่ถุงยางป้องกัน ตรวจสอบแล้วว่าไม่รั่ว) ด้วยความไม่มั่นใจเลยทานยาคุมฉุกเฉินดักไว้ก่อน แต่ช่วงนี้มีอาการปวดท้องน้อยด้วย บวกกับมีการตกขาวด้วย พอมาวันนี้เหมือนมีน้ำสีน้ำตาลออกมาจากช่องคลอดค่ะ เลยสงสัยว่าอาการที่เกิดขึ้นนี้มันเป็นอาการท้องในช่วงระยะแรกรึเปล่าคะ กังวลมากๆเลยค่ะ(ประจำเดือนมาช่วงวันที่24-27 ของทุกเดือนค่ะ)
    NXCXX  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ NXCXX

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้ ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน คัดตีงหน้าอก คลื่นไส้ อาเจียน ปวดหน่วงท้องน้อยได้

    หากรับประทานยาคุมฉุกเฉินภายใน 72 ชั่วโมงหลังมีเพศสัมพันธ์ มีโอกาสตั้งครรภ์ได้น้อยค่ะ

    อาการที่กล่าวมา อาจจะเป็นผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมฉุกเฉิน

    ควรไปพบแพทย์เมื่อ เลือดออกมากไม่หยุด ปวดหน่วงท้องน้อย มีไข้ ถ้าผ่านไป 1-2 วันแล้วเลือดหยุดได้เอง ไม่มีอาการผิดปกติอะไร ก็อาจจะเกิดจากยาคุมฉุกเฉินที่กินเข้าไป สามารถสังเกตอาการต่อไปได้ ว่าประจำเดือนครั้งถัดไปจะมาเป็นปกติหรือไม่ หากมาช้ากว่า 35 วันจากครั้งก่อน อาจซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์ทางปัสสาวะมาตรวจเองเบื้องต้นหรือไปยืนยันที่รพ.อีกครั้งค่ะ