ถามแพทย์

  • หลังฉีดยาคุม มีอาการเวียนศีรษะ อาเจียน ใช่ผลข้างเคียงของยาหรือเปล่า

  • วันที่ 21/12/2020 ที่ผ่านมา ได้พาแฟนฉีดยาคุมประเภททุกๆ 1 เดือน วันที่ฉีด ไม่มีอาการใดๆเลยครับ แต่วันที่ 27/12/2020 มีอาการเวียนศีรษะ อาเจียน คือผลข้างเคียงยาคุมรึเปล่าครับ ผ่านมาอาทิตย์นึงแล้วเพิ่งมีอาการ หรือเป็นอาการของอย่างอื่น ขอบคุณครับ
    น'นพพล ไทม์สคริป  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ น'นพพล ไทม์สคริป

    การใช้ยาคุมแบบฉีดคุมกำเนิด ควรเริ่มฉีดภายใน 5 วันแรกของการมีประจำเดือน  เพื่อให้สามารถมีเพศสัมพันธ์ได้เลย แต่หากเริ่มฉีดเวลาอื่นควรรอให้ครบ 7 วัน และเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูง โอกาสตั้งครรภ์ขณะฉีดยามีน้อยกว่า 1%

    ผลข้างเคียงจากยาคุมแบบฉีดที่พบได้เช่นอาการคลื่นไส้ อาเจียน เวียนศีรษะ หรือมีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดได้ อาการดังกล่าวมา จึงอาจจะสัมพันธ์กับการใช้ยาคุมได้ แต่ไม่ควรเป็นมากจนรบกวนการใช้ชีวิตประจำวันมากนัก หากอาการเป็นต่อเนื่อง ไม่ทุเลา พักหรือกินยาแก้เวียนศีรษะแล้วไม่ดีขึ้น ควรไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุอื่นๆร่วมด้วย โอกาสตั้งครรภ์เกิดได้น้อยขณะฉีดยา ให้กลับไปฉีดยาต่อเนื่องให้ตรงตามนัด