ถามแพทย์

  • สิวกับโรคซึมเศร้า

  •  Zatang C'Chotika
    สมาชิก

    หนูเป็นโรคซึมเศร้า รักษามาเกือบสี่เดือน ตอนแรกหน้าไม่มีสิวไม่เป็นอะไรเลยใช้ครีมอะไรปกติทุกอย่างหลังจากกินยาโรคซึมเศร้าสิวขึ้นเต็มหน้า โคยเฉพาะแก้มและหน้าผาก อยากทราบว่าเกี่ยวกันไหมคะ แล้วจะรักษาอย่างไรดี

    สวัสดีค่ะ คุณ Zatang C'Chotika @จากที่สอบถามมาไม่มีข้อมูลว่า ยารักษาโรคซึมเศร้าก่อให้เกิดสิวนะคะ @คำแนะนำในการดูแลสิว โดยทั่วไปคือ การทำความสะอาดหน้า ล้างหน้าวันละ 2ครั้ง เช้าและก่อนนอน, ใช้ผลิตภัณฑ์ต่างๆบนใบหน้าที่เป็นสูตรอ่อนโยน ควบคุมความมัน หรือผลิตภัณฑ์ที่ช่วยดูแลเรื่องสิว, ระวังการใช้เครื่องสำอางค์ต่างๆที่จะทำให้สิวอุดตันมากขึ้น @กรณียาทาสิว : หากสิวมีหัวสีขาว สีดำเล็กๆ และอักเสบไม่มาก สามารถใช้ยาทาเบนโซอิล เพอร์ออกไซด์ (Benzoyl peroxide) แต่ถ้าเป็นรุนแรงกว่านั้น แนะนำให้พบแพทย์เพื่อพิจารณาแนวทางการใช้ยาหรือการรักษาวิธีอื่นๆ ร่วมด้วยค่ะ @สามารถอ่านเพิ่มเติมได้โดย copy link นี้นะคะ : https://www.pobpad.com/สิวอักเสบ