ถามแพทย์

  • ยาคุม

  •  Suda
    สมาชิก
    หลังทานยาคุมแล้วปัสสาวะบ่อย จะทำให้ยาคุมลดประสิทธิภาพไหมคะ มักจะปวดปัสสาวะเวลากลางคืนบ่อยค่ะกลัวว่าการที่ปัสสาวะบ่อยจะทำให้ยาคุมที่ทานไปออกมากับปัสสาวะด้วย โดยส่วนใหญ่หลังทานยาคุมไปจนกว่าจะนอนจะปัสสาวะประมาณ4-5ครั้งค่ะ
    Suda  Suda
    สมาชิก
    ช่วยตอบทีค่ะ
    Suda  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ Suda

    ในกรณีนี้ปัสสาวะบ่อยอาจเกิดจาก

    -กระเพาะปัสสาวะอักเสบ เกิดจากการกลั้นปัสสาวะไว้นานๆ ทำให้ปัสสาวะที่มีเชื้อคั่งอยู่ในกระเพาะปัสสาวะนานจนเกิดการอักเสบติดเชื้อ

    -กรวยไตอักเสบ อาการและสาเหตุคล้ายกระเพาะปัสสาวะอักเสบ แต่มักมีไข้ หนาวสั่นร่วมด้วย

    -นิ่วในทางเดินปัสสาวะ อาจมีปัสสาวะเป็นเลือด ปวดท้องร้าวลงขาได้

    -การติดเชื้อในท่อปัสสาวะจากโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์เช่นหนองใน

    การปัสสาวะบ่อยจริงๆแล้วควรหาสาเหตุและรักษาตามสาเหตุนั้นๆ ส่วนประสิทธิภาพของยาคุมนั้นอาจไม่ได้กระทบมาก จะเกิดขึ้นในกรณีมีอาเจียนภายใน 30 นาทีหลังรับประทานยาคุมค่ะ

    การดูแลตัวเองเบื้องต้น ดื่มน้ำมากๆ ไม่กลั้นปัสสาวะ รับประทานยาแก้ปวด ยาแก้อักเสบที่ไม่ใช่สเตียรอยด์ได้ ถ้าปวดหน่วงท้องน้อยร่วมด้วย พักผ่อน