ถามแพทย์

  • มีตกขาวสีน้ำตาลเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหลังใช้ยาคุมฉุกเฉิน จะเป็นอะไรไหม

  •  T0614
    สมาชิก
    คือหนูมีเพศสัมพันธ์กับแฟนวันที่9 ตุลาคมที่ผ่านมาเนี่ยค่ะ ช่วงประมาณ5-6โมงเย็นค่ะ แล้วกินยาคุมฉุกเฉินวันที่10 ตอนเที่ยงค่ะ กินอีกครั้งคือวันที่11 ตอนเที่ยงคืนค่ะ แล้วพอหลังกินยาคุมฉุกเฉิน ได้ประมาณ5-6วัน ก็เริ่มมีตกขาวสีน้ำตาลอ่ะค่ะ พอจนถึงวันนี้มันก็เริ่มมีเยอะขึ้นอ่ะค่ะ ไม่ใช่ว่าสีมันเข้มขึ้นนะคะ คือวงมันกว้างขึ้นค่ะ จากวงเล็ก ไม่เล็กมากพอดีๆ ก็กว้างขึ้น แต่ไม่มีอาการปวดท้องอะไรค่ะ นอกจากจะปวดท้องตามโรคประจำตัว อยากทราบว่าจะเป็นอะไรรึเปล่าคะ
    T0614  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ T0614

    การมีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดอาจเป็นผลข้างเคียงจากการใช้ยาคุมกำเนิดฉุกเฉินได้

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้

    -ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน

    -คัดตีงหน้าอก

    -คลื่นไส้ อาเจียน

    -ปวดท้อง

    -ปวดศีรษะ

    การดูแลตัวเองเบื้องต้น ให้สังเกตอาการว่าเลือดออกมาปริมาณมากหรือไม่ แล้วหยุดไปได้เองหรือเปล่า หลีกเลี่ยงการมีเพศสัมพันธ์ในช่วงนี้ไปก่อน จนกว่าจะทราบแน่ชัดว่าเป็นอะไร ไม่ไปซื้อยาปรับฮอร์โมนใดๆมากินเอง 

    ถ้าผ่านไป 1-2 วันแล้วเลือดหยุดได้เอง ไม่มีอาการผิดปกติอะไร ก็อาจจะเกิดจากยาคุมฉุกเฉินที่กินเข้าไป สามารถสังเกตอาการต่อไปได้ แต่หากเลือดออกมากไม่หยุด ปวงหน่วงท้องน้อยร่วมด้วย ควรรีบไปพบแพทย์