ถามแพทย์

  • ทานยา visanne แล้วมีเลือดออกมาก ผิดปกติไหม

  •   Piang
    สมาชิก

    ได้ไปตรวจมา แล้วหมอแจ้งว่าเป็นเนื่องอกที่มดลูก ประมาณ 3 เซน 

    ให้ทานยา visanne ได้เริ่มกล่องที่ 2 แล้ว ก่อนหน้านี้ เกือบ 3 อาทิตย์ มีเลือก ประจำเดือนออกมาเริ่มเพิ่มมากขึ้น และมาทุกวัน  อยากทราบว่า ปกติมั้ยคะ

     Piang  พญ.นรมน
    แพทย์

    สวัสดีค่ะคุณ  Piang

    ยา Visanne เป็นยาในกลุ่มฮอร์โมนโปรเจสเตอโรนที่ใช้ยับยั้งการทำงานของฮอร์โมนเอสโตรเจน จึงมีการใช้ในกรณีเพื่อหวังผลในการลดขนาดของเนื้องอกมดลูกเจริญผิดที่ได้

    การรับประทานควรรับประทานครั้งละ 1  เม็ด เริ่มเม็ดแรกวันใดของรอบเดือนก็ได้ และให้กินเวลาเดิมทุกวันติดต่อกันไปตลอดการรักษาไม่ต้องมีระยะเวลาหยุดยา

    ในระหว่างที่กินยานั้นไม่ควรมีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดมากขึ้นกว่าเดิมค่ะ เพราะยาตัวนี้จะยับยั้งการตกไข่ รบกวนการเจริญของเยื่อบุในโพรงมดลูก ทำให้รอบเดือนมามาน้อยหรือไม่มาเลย 

    แนะนำให้รีบกลับไปพบสูตินรีแพทย์ที่ดูแลเพื่อแจ้งให้ทราบและหาสาเหตุของอาการเลือดออกอีกครั้งค่ะ