ถามแพทย์

  • ฉีดยาคุมแบบ 3 เดือนมาได้ 2 เดือนแล้วมีอาการเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด เกิดจากสาเหตุใด

  •  Nutthavadee Krongprasong
    สมาชิก
    ฉีดยาคุมแบบ3เดือน ฉีดได้2เดือนแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ แต่พอมาออกกำลังกาย กลับมีเลือด เปนสีแดงเข้มจนเกือบเปนสีดำไหลออกมาเล็กน้อย อยากทราบว่าเปนเพราะอะไรคะ
    Nutthavadee Krongprasong  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Nutthavadee Krongprasong

    การใช้ยาคุมแบบฉีดทุก 3 เดือนนั้นเป็นการคุมกำเนิดที่มีประสิทธิภาพสูงมาก โอกาสตั้งครรภ์ขณะใช้ยามีน้อยกว่า 1%

    แต่เป็นชนิดของยาคุมกำเนิดที่มีผลข้างเคียงต่างๆได้เช่น เลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดแบบกระปริดกระปรอย ประจำเดือนมาไม่สม่ำเสมอหรือไม่มาตรงรอบ เป็นต้น

    ดังนั้นอาการที่กล่าวมา อาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยา ซึ่งควรเป็นแค่กระปริดกระปรอย ออกเล็กน้อย ไม่ปวดท้อง หายได้เองภายใน 1-3 วัน

    หากมีอาการเป็นต่อเนื่องเรื้อรัง เลือดออกเยอะเป็นลิ่มเลือด ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมหาสาเหตุอื่นๆที่อาจเป็นไปได้เช่นการติดเชื้อหรือมีเนื้องอกของอวัยวะสืบพันธุ์เพศหญิงร่วมด้วยต่อไป เบื้องต้นงดการมีเพศสัมพันธ์ ไม่ซื้อยาปรับฮอร์โมนใดๆมาใช้เอง