ถามแพทย์

  • ฉีดยาคุมครั้งแรก มีประจำเดือนออกเยอะ และมีอาการปวดท้องมาก เกิดจากอะไร

  •  Chanyaa Naknuen
    สมาชิก
    ฉีดยาคุมครั้งแรกค่ะ แล้วมีประจำเดือนออกเยอะมาก มีลิ่มเลือดออกเป็นก้อน บวกกับมีอาการปวดท้องมากค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไรคะ ฉีดเมื่อเดือนมกราคมที่ผ่านมาค่ะ

    สวัสดีค่ะ คุณ Chanyaa Naknuen,

                       ผลข้างเคียงของยาฉีดคุมกำเนิดชนิดที่ฉีดทุก 3 เดือนนั้น อาจทำให้เกิดเลือดออกกะปริดกะปรอย หรือทำให้มีเลือดออกปรืมาณมาก ออกติดต่อกันนาน แต่เมื่อฉีดต่อเนื่องไปซักระยะ ประจำเดือนก็มักจะขาดหายไป

                       ส่วนผลข้างเคียงอื่นๆ เช่น เวียนศีรษะ ปวดศีรษะ อารมณ์เปลี่ยนแปลง หงุดหงิด อ่อนเพลีย ปวดท้อง น้ำหนักขึ้น เป็นต้น 

                      ดังนั้น อาการที่มีเลือดประจำเดือนออกเยอะมาก และมีปวดท้อง อาจเกิดจากผลข้างเคียงของยาฉีดได้ แต่หากเลือดที่ออกมีปริมาณมาก ออกต่อเนื่องทุกวัน ไม่มีแนวโน้มลดลง หรือมีปวดท้องมาก แนะนำควรไปพบสูติ-นรีแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุอื่นๆ ด้วย เช่น มดลูกอักเสบ มะเร็งเยื่อบุโพรงมดลูก มะเร็งปากมดลูก เป็นต้น หากไม่ได้เกิดจากโรคอะไร แพทย์อาจจ่ายฮอร์โมนเอสโตรเจนหรือยาคุมกำเนิดชนิดฮอร์โมนรวมทานร่วมไปด้วย เพื่อรักษาให้เลือดหยุดไหลค่ะ