ถามแพทย์

  • คุณหมอให้ฉีดยาคุมแล้วเกิดอาการแบบนี้จะอันตรายมั้ยคะ

  •  MaNao-_-
    สมาชิก

    คือตอนนี้มีปัญหาเกี่ยวกับประจำเดือน มดลูก ซึ่งอาการแรกประจำเดือนจะมามาก และ จะปวดท้องมาก ทานยาแก้ปวดก็ไม่หาย มีอาการหน่วงๆที่มดลูก บางทีมีอาการรู้สึกโหวงๆที่ช่องคลอด บางทีปวดบีบเหมือนมดลูกจะหลุดออกมา แล้วไปหาคุณหมอมา คุณหมอบอกว่าเป็นพังผืดที่มดลูกหรือที่รังไข่เนี่ยแหละคะ แล้วก็ไม่ได้สั่งทำอัลตร้าซาวน์หรือตรวจอะไร คุณหมอให้ฉีดยาคุม ทั้งหมด 9 เข็ม ฉีดทุก 4 สัปดาห์ แต่พอฉีดไปได้ 6 เข็ม แล้วพอเข็มที่ 7 คุณหมอให้เว้นฉีดไป แต่พอไม่ได้ฉีดประจำเดือนกลับมาทุกวันและมามาก พอหลังกลับไปฉีดเข็มที่ 8 กลายเป็นว่าประจำเดือนก็มากระปริดกระปรอย แล้วคุณหมอให้ยามาทาน 10 วัน ช่วงทานแรกๆ ประจำเดือนก็ยังมากระปริดกระปรอยแล้วหายไปพักนึง จนเมื่อวานวันที่ 21 พ.ย. ประจำเดือนกลับมาเป็นอีกจนวันนี้ก็มามากควรทำยังไงดีคะ อันตรายมากมั้ยคะ ต้องทำการตรวจอะไรเพิ่มเติมมั้ยคะ

    MaNao-_-  พญ.นรมน
    แพทย์

     https://www.pobpad.com/%E0%B8%96%E0%B8%B2%E0%B8%A1/%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD/%E0%B8%89%E0%B8%B5%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%A1-%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B9%89-2