ถามแพทย์

  • เลือดออกกระปริบกระปอยจากนั้นตกขาวเป็นสีน้ำตาลเข้ม

  •  my love
    สมาชิก
    ก่อนหน้านี้กินยาคุมกำเนิดมา3-4ปีปัจจุบันหยุดกินยามาสองเดือนแล้วค่ะ คำถามคือ หลังจาก ปจด มา1-2สัปดาห์มีเลือดออกกระปริบกระปอย3-4วันจากนั้นมีตกขาวเป็นสีน้ำตาลเข้มอยากทราบว่าเกิดจากอะไร เป็นโรคร้ายแรงไหมคะ ช่วยตอบหน่อยนะคะ กังวลใจมากเลยค่ะ

    สวัสดีค่ะ 

    การรับประทานยาคุมกำเนิดมาเป็นเวลานาน ๆ อาจจะทำให้มีเลือดออกกระปิบกระปอยได้ค่ะ นอกจากนี้ยังมีสาเหตุอื่น ๆ ได้แก่ 

    - ความผิดปกติของฮอร์โมนเพศ พบได้บ่อยในผู้หญิงอายุน้อย ๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งสาเหตุจากไข่ไม่ตก 

    - ความผิดปกติของอวัยวะสืบพันธุ์เพศหญิง เช่น เนื้องอกเยื่อบุโพรงมดลูก เนื้องอกมดลูก เนื้องอกรังไข่ เป็นต้นค่ะ 

    การที่มีตกขาวสีน้ำตาลออกมา เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นเลือดเก่า ๆ ที่ค้างอยู่ภายในมดลูกค่ะ อย่างไรก็ตามเป็นการวินิจฉัยพอสังเขป การวินิจฉัยจำเป็นต้องอาศัยการซักประวัติ ตรวจร่างกาย และการตรวจพิเศษอื่น ๆ เพิ่มเติม ดังนั้นจึงนะนำว่าควรไปพบสูตินรีแพทย์เพื่อรับการตรวจและการรักษาที่เหมาะสมค่ะ