ถามแพทย์

  • กินยาคุมฉุกเฉินแล้ว รู้สึกอยากอาเจียน เวียนหัว เป็นมาสองสามวันยังไม่ดีขึ้น เป็นอาการอะไร

  •  เหงา เหงา
    สมาชิก
    หนูกินยาคุมฉุกเฉินแล้ว หนูรู้สึก อยากอวก เวียนหัว ได้2-3แล้วยังไม่หายคะ หนูแพ้ยาหรือเปนอะไรคะ
    เหงา เหงา  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ เหงา เหงา

    การใช้ยาคุมฉุกเฉิน เป็นการกินยาที่มีระดับฮอร์โมนเพศหญิงในขนาดสูงมากเข้าไปทีเดียว ซึ่งมักจะทำให้เกิดผลข้างเคียงได้เยอะเช่นเลือดออกผิดปกติจากช่องคลอดอีกประมาณ 1-2 สัปดาห์หลังใช้ยา หรือทำให้ประจำเดือนมาคลาดเคลื่อนไปจากปกติ คัดตึงเต้านม คลื่นไส้อาเจียน เวียนศีรษะที่มักค่อยๆดีขึ้นได้เอง ไม่ต้องทำอะไร หากไม่ได้มีอาการรุนแรงหรือเป็นเรื้อรัง

    ถ้าผ่านมาเกิน 3 วัน ยังคลื่นไส้ เวียนหัวเยอะ อาจจะมีสาเหตุอื่นๆร่วมด้วยเช่นน้ำในหูไม่เท่ากัน อาหารเป็นพิษ กระเพาะอาหารอักเสบหรือมีแผลในกระเพาะ ที่ควรไปตรวจเพิ่มเติม

    เบื้องต้นดื่มน้ำมากๆ รับประทานยาแก้คลื่นไส้อาเจียนได้ พักผ่อนให้เพียงพอ งดการมีเพศสัมพันธ์ไปก่อน