ถามแพทย์

  • มีเลือดออก ตกขาว คันท่อปัสสาวะ เป็นผลข้างเคียงของยาคุมหรือเปล่า

  •  Kunrat Liew
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะอยากถามคุณหมอว่า มีเลือดออกขณะที่ทานยาคุม(แบบ 21 วันซึ่งยังไม่หมดเหลือประมาณอีก 7 เม็ด) จะเป็นอะไรมั้ยคะ? พอดีพึ่งเปลี่ยนยาคุมด้วยค่ะจาก ‘เมโลเดีย’ เป็น ‘บีลาร่า’ อีกทั้งยังมีอาการตกขาว (ตกขาวเยอะมากค่ะ บางทีก็เหมือนนมบูดไหลออกมา)คันที่ท่อปัสสวะ เจ็บขณะมีเพศสัมพันธ์ร่วมด้วยค่ะ อาการเหล่านี้คือผลข้างเคียงของการเปลี่ยนยาคุมใช่มั้ยคะหรือผิดปกติด้านอื่นคะ ขอบคุณค่ะ
    Kunrat Liew  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Kunrat Liew

    การมีเลือดออกขณะรับประทานยาคุมกำเนิดนั้น อาจจะเกี่ยวหรือไม่เกี่ยวกับยาคุมกำเนิดก็ได้ค่ะ โดยการใช้ยาคุมอาจทำให้มีเลือดออกกระปริดกระปรอยระหว่างรอบเดือนได้ โดยมักเป็นเลือดออกน้อยแค่ติดกางเกงใน ไม่ออกมากติดต่อกัน หากมีเลือดออกมากเป็นลิ่มเลือด ปวดหน่วงท้องน้อยร่วมด้วย อาจจะนึกถึงสาเหตุอื่นๆที่เป็นโรคได้เช่นมีการติดเชื้อใดๆที่ปากมดลูก/มดลูกหรือช่องคลอด หรือการเป็นติดเชื้อของอวัยวะภายในอุ้งเชิงกราน การติดเชื้อที่ช่องคลอดหรือปากมดลูก เป็นต้น

    โดยหากมีตกขาวลักษณะคล้ายนมบูดไหลออกมามากผิดปกติ ร่วมกับคันและระคายเคืองท่อปัสสาวะ เจ็บตรงช่องคลอดนั้น น่าจะเกี่ยวกับการมีช่องคลอดหรือปากมดลูกติดเชื้อได้มากที่สุด ซึ่งอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้เลือดออกผิดปกติ โดยไม่เกี่ยวกับยาคุมได้

    ในกรณีนี้แนะนำพบสูตินรีแพทย์เพื่อตรวจร่างกายให้ได้การวินิจฉัยที่แน่ชัดอีกครั้ง โดยการใช้ยาคุมไม่น่าทำให้มีตกขาวผิดปกติค่ะ ในขณะนี้ควรงดการมีเพศสัมพันธ์ไปก่อน ไม่สวนล้างช่องคลอด ไม่ซื้อยากินหรือยาเหน็บใดๆมาใช้เองเพื่อป้องกันการดื้อยาของเชื้อ