ถามแพทย์

  • ประจำเดือนไม่มา หลังจากรับประทานยาคุมกำเนิด

  •  jip_jip
    สมาชิก
    เริ่มแรกคือประจำเดือนมาไม่ปกติมาบ้าง ไม่มานานมากหลายเดือน ก็เลยไปที่ร้านขายยา เภสัชแนะนำให้ทานยาคุม ก็ทานมาตลอด จน จะ 9 ปี แล้ว ตอนนี้หยุด ทาน ประจำเดือนก็เลยไม่มา 4-5 เดือนแล้วค่ะ แต่ตลอด 9 ปีที่ผ่านมา คือถ้าเราหยุดทานยาคุม ประจำเดือนก็จะไม่มา เราก็เลยกลัวจะเป็นอะไรก็เลยทานยามาตลอด ตอนนี้ประจำเดือนไม่มา แล้วเวลานอนกลางคืนจะมามีอาการรู้สึกร้อนๆขากภายในร่างกาย ทำให้ไม่สบายตัวค่ะ นอนไม่ค่อยหลับ จะร้อนมากที่หลัง อาการแบบนี้เป็นอะไรรึเปล่าค่ะ ควรทำอย่างไรบ้าง ต้องแก้ไขยังไง กลัวมากค่ะ แต่ไม่มีอาการปวดท้องน้อยหรือว่าอะไรนะค่ะ. ขอบคุณค่ะ

    สวัสดีค่ะ คุณ jip_jip 

    การขาดประจำเดือน (Amenorrhea) ประจำเดือนไม่มา หรือมาไม่ตรงรอบเดือนตามปกติ สำหรับผู้หญิงที่อายุน้อย ถ้าวันที่ประจำเดือนหายไปอยู่ภายใน 24-38วัน สามารถสังเกตอาการได้ค่ะ แต่การที่ประจำเดือนหายไปติดต่อกัน 3 เดือน ต้องหาสาเหตุเสมอค่ะ โดยทั่วไปแนะนำให้ไปพบสูตินรีเเพทย์เพื่อหาสาเหตุอย่างละเอียดค่ะ 

    ถ้ามีความเสี่ยงที่อาจตั้งครรภ์ อาจต้องลองตรวจปัสสาวะก่อนค่ะ ถ้ามีเพศสัมพันธ์ที่ไม่ได้ป้องกัน ซึ่งถ้าไม่พบว่ามีการตั้งครรภ์ สาเหตุที่อาจเกิดขึ้นได้ คือ ภาวะการไม่ตกไข่ (Anovulation) หรือภาวะการทำงานผิดปกติของการทำงานรังไข่ค่ะ ซึ่งต้องมาหาสาเหตุเพิ่มเติมค่ะ จากการตรวจภายใน เจาะเลือด อัลตร้าซาวน์ ว่าทำไมจึงไม่เกิดการตกไข่ มีถุงน้ำรังไข่ หรือระบบฮอร์โมนอื่นๆ เช่น ไทรอยด์ โปรเเลคติน  เนื้องอกรังไข่ หรือ รังไข่หยุดทำงานเร็วกว่ากำหนด หรือการเข้าวัยทองเร็วกว่าปกติ เนื่องจากมีอาการที่ร้อนวูบวาบ นอนไม่หลับ ร่วมด้วยค่ะ