ถามแพทย์

  • มีตกขาวสีน้ำตาลคล้ำถึงดำ ปวดท้องเหมือนปวดท้องประจำเดือน เกิดจากการใช้อาหารเสริมหรือเปล่า

  •  SI TA
    สมาชิก
    พอดีหนูทานยา เฮโมวิทวัน อยู่ค่ะ ประมานเกือบ 1 เดือนแล้ว แต่เมื่อวานหนูมีตกขาวสีน้ำตาลคล้ำ และปวดท้องเหมือนปวดประจำเดือนหนักมากอยู่ 1 วัน คือหนูเคยไปตรวจภายในปีที่แล้วเพราะ ประจำเดือนมาไม่ปกติ คุณหมอแนะนำให้กินยาคุม หนูกินอยู่ 3 เดือนก็หยุดกินค่ะ หลังจากนั้นประจำเดือนก็มาปกติ หนูเลยอยากทราบว่า ตกขาวสีดำเกิดจากยาเฮโมวิดวันที่หนูกินมั้ยคะ หรืออย่างไร??
    SI TA  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ SI TA

    อาการตกขาวสีน้ำตาลคล้ำคล้ายสีเลือดปนออกมาที่ไม่ใช่เลือดประจำเดือนนั้น อาจจะเกิดมาจาก เลือดจากการได้รับฮอร์โมนทางเพศจากภายนอกเพิ่มเข้าไปได้ แต่เฺฮโมวิทนั้นเป็นยาในกลุ่มรักษาโลหิตจาง ที่ประกอบไปด้วยวิตามินและธาตุเหล็ก จึงอาจจะไม่ได้เป็นสาเหตุทำให้เลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดได้โดยตรง

    สาเหตุอื่นๆที่อาจทำให้เลือดออกผิดปกติเช่นการติดเชื้อหรือมีเนื้องอกในอวัยวะสืบพันธุ์เพศหญิง ฮอร์โมนจากรังไข่ไม่สมดุล หรือภาวะแทรกซ้อนจากการตั้งครรภ์

    หากยังมีเลือดออกผิดปกติอีก ควรไปพบแพทย์เพื่อตรวจเพิ่มเติมให้ได้สาเหตุที่แน่ชัดต่อไป และควรตรวจคัดกรองมะเร็งปากมดลูกเป็นประจำทุกปี