ถามแพทย์

  • หลังใช้ยาคุมฉุกเฉิน มีประจำเดือนสีดำออกมานิดเดียว จะท้องไหม

  •  earnnnnnddd
    สมาชิก
    คือหนูกินยาเลื่อนเมนมา4วัน จากนั้นมีอะไรกับแฟนโดยการหลั่งใน2วันค่ะ แล้วหนูก็กินยาคุมฉุกเฉิน ถัดมาอีก6วันมีอาการปวดท้องเหมือนประจำเดือน เป็นสีดำมานิดเดียวค่ะ จะท้องไหมค่ะ
    earnnnnnddd  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณearnnnnnddd

    การใช้ยาเลื่อนประจำเดือนไปนั้น ยังสามารถทำให้ตั้งครรภ์หลังจากนั้นได้ตามปกติ ดังนั้นหากไปมีเพศสัมพันธ์ไม่ป้องกันเข้าไป ก็อาจมีข้อบ่งชี้การใช้ยาคุมฉุกเฉิน

    โดยยาคุมฉุกเฉิน เป็นยาคุมที่ประกอบไปด้วยฮอร์โมนเพศในระดับสูง กินหลังมีเพศสัมพันธ์ โดยจะให้ประสิทธิภาพได้เต็มที่ประมาณ 80-90% หากได้รับประทานภายใน 72 ชั่วโมงหลังมีเพศสัมพันธ์ และกินครบตามข้างฉลากกำหนด หลังการใช้ยาคุมฉุกเฉินนั้นอาจจะทำให้มีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอด ประจำเดือนมาคลาดเคลื่อน คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้องได้

    อาการที่เกิดมาอาจจะเป็นผลข้างเคียงจากยาคุมฉุกเฉิน ไม่ได้บอกว่ายาได้ผลหรือไม่ แนะนำการสังเกตรอบเดือนหลังจากนี้ หรือสามารถซื้อชุดตรวจครรภ์ทางปัสสาวะมาตรวจได้เองเบื้องต้น ให้ผลบวกได้ตั้งแต่ 10-14 วันหลังปฏิสนธิ