ถามแพทย์

  • กินยาคุมminny

  •  Anaya
    สมาชิก

    กินยาคุมminny มา9วัน แต่มีเลือดออกกระปริปกระปรอย โดยมีพสพในวันที่4และ8 อาการเลือดออกเป็นผลจากยาคุมมั้ยคะ

    Anaya  Anaya
    สมาชิก

    Anaya
    Nov 09, 2019 at 07:42 PM

    กินยาคุมminny มา9วัน แต่มีเลือดออกกระปริปกระปรอย โดยมีพสพในวันที่4และ8 อาการเลือดออกเป็นผลจากยาคุมมั้ยคะ

     

    สวัสดีค่ะ คุณ Anaya,

                        หากได้เริ่มทานยาคุมกำเนิดภายใน 1-5 วัน นับจากวันแรกที่มีประจำเดือนมา ยาคุมกำเนิดก็จะออกฤทธิ์ในการป้องกันการตั้งครรภ์ได้ทันที โดยจะช่วยป้องกันการตั้งครรภ์ได้มากกว่า 99% หรือมีโอกาสตั้งครรภ์น้อยกว่า 1% 

                        แต่หากไม่ได้เริ่มทานยาคุมกำเนิดภายใน 1-5 วัน นับจากวันแรกที่มีประจำเดือนมา ยาคุมจะยังไม่สามารถออกฤทธิ์ในการป้องกันการตั้งครรภ์ได้ทันที ต้องทานต่อเนื่องไปอย่างน้อย 7 วันก่อนค่ะ

                       สำหรับเลือดที่ออกแบบกะปริดกะปรอยนั้น น่าจะเกิดจากผลข้างเคียงของยาคุมกำเนิดได้ โดยเฉพาะยาคุมชนิดที่มีฮอร์โมนต่ำ ซึ่งยาคุมมินนี่ ก็เป็นยาคุมชนิดที่มีฮอร์โมนต่ำ ทั้งนี้ โดยส่วนใหญ่ เมื่อทานต่อเนื่องไปซักระยะ อาการเลือดออกกะปริดกะปรอย ก็จะค่อยๆ ลดน้อยลง จนหายไปได้เองค่ะ ดังนั้น แนะนำควรสังเกตอาการไปก่อน หากเลือดที่ออกมีปริมาณไม่มาก ไม่มีปวดท้องรุนแรง ก็สามารถทานยาคุมต่อไปได้ค่ะ ส่วนการจะตั้งครรภ์หรือไม่นั้น ควรทานยาคุมจนหมดแผงก่อน หากไม่มีประจำเดือนมา ก็ควรตรวจหาการตั้งครรภ์ดูด้วยค่ะ