ถามแพทย์

  • มีเพศสัมพันธ์ ต.ค. 61 แล้วมีประจำเดือนมา หลังจากนั้นหายไป 4 เดือน เดือน ม.ค. มีเลือดออกมานึดนึง จะท้องไหม

  •  Soraya Pliankaew
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะ หนูทานยาคุมกำเนิดยี่ห้อดิออร์ร่า 28เม็ด มา1ปีแล้วคะ แต่พอมาเเพงของเดือนนี้หนูทานไปเม็ดแรก มีอาการเวียนศีรษะ คลื่นไส้อาเจียน มึนงง แต่เมื่อเดือนที่แล้ว หนูลืมทานยา 2 วัน แต่ไม่ได้ทานควบ ข้าม2เม็ดนั้นไปคะ หลังจากนั้น หมดประจำเดือนไปประมาณ 2 อาทิตย์ มีเลือดออกทางช่องคลอด เหมือนประจำเดือนแต่ไม่ใช่ มาประมาณ2-3 วันคะ แล้วหนูก็ทานยาของเดือนนั้นต่อจนหมดแพง แล้วประจำเดือน เดือนนี้มา ช้ากว่าปกติ2 วัน เเต่ก็มา4-5 ตามปกติคะ แต่ปริมาณเลือดน้อยกว่าทุกเดือน อยากทราบว่าอาการแบบนี้เกิดจากอะไรคะ เเพ้ยาคุมหรอคะ เพราะทานมานานแล้ว หรือตั้งครรภ์คะ ขอบคุณค่ะ

    สวัสดีค่ะ คุณ Soraya Pliankaew 

    อาการเวียนหัว คลื่นไส้ สามารถเกิดได้จากหลายสาเหตุ เช่น พักผ่อนน้อย, โรคเกี่ยวกับประสาทหู หรืออาจเป็นผลข้างเคียงจากยาคุมกำเนิด ได้ค่ะ

    ส่วนประจำเดือนที่มีลักษณะที่เปลี่ยนแปลง น่าจะเกิดจากการมีช่วงขาดยา ทำให้ระดับฮอร์โมนเพศหญิงเปลี่ยนแปลงส่งผลต่อประจำเดือนได้ค่ะ ซึ่งหากประจำเดือนมาแล้ว ถือว่าไม่ได้ตั้งครรภ์นะคะ

    แนะนำคุณ Soraya Pliankaew รับประทานยาคุมกำเนิดสม่ำเสมอ และตรงเวลานะคะ