ถามแพทย์

  • หน้าบวมหลังรับประทานยาสเตียรอยด์ ควรทำอย่างไร เมื่อไหร่จะหาย

  •  Nam Cha
    สมาชิก
    สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นผื่นคันอักเสบ หมอให้ยาสเตียรอย วันละ10เม็ด 2อาทิตย์ แล้วหยุดนัดดูอาการ1อาทิตย์ แต่ผื่นกลับมาเหมือนเดิม อาทิตย์ต่อมา หมอให้ยาอีก1อาทิตย์ค่ะ ตอนนี้ดิฉันหยุดกินยาสเตียรอยได้2อาทิตย์3วันแล้วค่ะ แต่หน้าก็ยังบวมเยอะอยู่ เกิดจากอะไรคะ จะบวมอีกนานแค่ไหนคะ. ขอบคุณค่ะ

    สวัสดีค่ะคุณ Nam Cha

    การรับประทานยาสเตียรอยด์มีผลข้างเคียงได้หลายอย่างเช่น ทำให้ระดับน้ำตาลในเลือดสูงขึ้น ทำให้ตัวหรือหน้าบวม เกิดจากยาทำให้เกิดการดึงน้ำเอาไว้ในตัวมากขึ้น อีกทั้งยาจะทำให้อยากอาหารมากขึ้น อาจจะกินมากขึ้นทำให้มีไขมันสะสมร่วมด้วย การรับประทานยาชนิดนี้ในระยะยาวอาจกดภูมิคุ้มกัน ทำให้ติดเชื้อได้ง่าย และอาจทำให้กระดูกพรุน 

    อาการบวมน้ำนี้เกิดจากยาสเตียรอยด์ค่ะ อาจจะบวมอยู่ได้ไม่เกิน 3 เดือน พอยาถูกขับออกไปจากร่างกายหมด น้ำที่ถูกเก็บไว้ก็จะค่อยๆลดลงค่ะ

    การดูแลตัวเองเบื้องต้น ออกกำลังกายสม่ำเสมอ งดรับประทานอาหารที่มีแป้งและไขมันสูง 

    สังเกตอาการ ถ้าหน้าบวมขึ้นเรื่อยๆแม้จะหยุดยาไปแล้ว หรือมีขาบวมร่วมด้วย ปัสสาวะออกน้อย อันนี้อาจจะต้องกลับไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุอื่นของการบวมค่ะ