ถามแพทย์

  • ยาคุุมฉุกเฉิน ทำให้มีเลือดประจำเดือนมามาก และมากะปริบกะปรอย

  •  Patomporn Suansang
    สมาชิก
    หมอครับมีโอกาศเป็นไปได้ไหมครับที่ ปกติแฟนผมประจำเดือนมาช่วงวันที่ 5-8 แต่เมื่อกลางเดือนที่แล้วกินบยาคุมฉุกเฉินไป แล้วผ่านไป3วัน เลือดมาเยอะครับ แต่พอเดือนนี้ วันที่5-8 กลับมีเลือดมาอีกแต่มากระปริบกระปรอย ขอบคุณครับ

    สวัสดีค่ะคุณ Patomporn Suansang

    ส่วนอาการเลือดออกทางช่องคลอดผิดปกตินั้นอาจเกิดจากหลายสาเหตุ ได้แก่ ความไม่สมดุลของฮอร์โมนเพศ รับประทานยาหรืออาหารที่มีส่วนผสมของฮอร์โมน ซึ่งในกรณีนี้อาจเกิดจากการรับประทานยาคุมฉุกเฉินได้ นอกจากนี้ยังอาจเกิดจากภาวะติดเชื้อในอุ้งเชิงกราน ซึ่งอาจเกิดจากการติดต่อทางเพศสัมพันธ์ หรือ โรคติดเชื้อทางเพศสัมพันธ์ต่าง ๆ มีก้อนเนื้องอกในมดลูกหรือปากมดลูกก็อาจทำให้มีเลือดออกผิดปกติทางช่องคลอดได้ เป็นต้น

    โดยปกติ มักไม่พบผลข้างเคียงที่เรื้อรังหรือเป็นอันตรายของการใช้ยาคุมฉุกเฉิน แต่ในบางครั้งอาจพบอาการข้างเคียงที่ปรากฏในระยะสั้น ๆ บ้างเล็กน้อย เช่น ปวดท้อง ปวดหัว เจ็บเต้านม รู้สึกอ่อนเลีย ประจำเดือนมาผิดปกติ

    แนะนำว่า หากยังมีเลือดออกผิดปกติอยู่เรื่อย ๆ ควรปรึกษาแพทย์ เพื่อรับการตรวจร่างกาย และอาจต้องตรวจเพิ่มเติมอื่น แล้วจึงให้การวินิจฉัยและการรักษาที่ถูกต้องเหมาะสมต่อไปค่ะ แต่หากว่าเลือดออกมาก มีอาการหน้ามืดเป็นลม ต้องรีบไปพบแพทย์ก่อนค่ะ