ถามแพทย์

  • ฉีดยาคุมแบบ 3 เดือน ประจำเดือนมาแล้วก็หายไป 4 เดือน ล่าสุดประจำเดือนมาแล้วก็หายไปอีก ปกติไหม

  •  Suwinta Meesai
    สมาชิก
    คุณหมอค่ะขอปรึกษาหน่อยค่ะ พอดีฉีดยาคุมแบบ3เดือนเดือนแรกที่ไปฉีดประจำเดือนมาทั้งเดือนเลยค่ะแล้วก้หายไป4เดือนล่าสุดประจำเดือนมาแล้วก้หายไปแบบนี้ปกติมั้ยค่ะ

     สวัสดีค่ะ คุณ Suwinta Meesai,

                         สำหรับผลข้างเคียงของยาฉีดคุมกำเนิดชนิดฮอร์โมนเดี่ยว (แบบฉีดทุก 2 เดือน หรือทุก 3 เดือน) ที่พบบ่อยได้บ่อยคือ การมีเลือดออกกะปริดปะปรอย บางรายอาจมีประจำเดือนมามาก ส่วนใหญ่จะพบในการฉีดเข็ม 1-2 เข็มแรก หลังจากนั้นประจำเดือนจะค่อยๆ มาน้อยลง จนกระทั่งขาดหายไป ผลข้างเคียงอื่นๆ ที่อาจพบได้ เช่น เวียนหัว ปวดหัว คลื่นไส้ ปวดท้อง อ่อนเพลีย  น้ำหนักตัวเพิ่ม อารมณ์แปรปรวน เป็นต้น

                      ดังนั้นการมีเลือดออกทั้งเดือนในเดือนแรกที่ฉีดยาไป และต่อมาประจำเดือนหายไป 4 เดือน แล้ว มีเลือดออกอีก แล้วหายไปอีกครั้ง จึงถือเป็นผลข้างเคียงของยาฉีดคุมกำเนิดได้

                      หลังจากนี้ ประจำเดือนควรจะมาน้อยลง หรือขาดหายไป แต่หากกลับมามีเลือดออกเกือบทุกวันอีก หรือมีเลือดออกปริมาณมาก ควรไปพบแพทย์เพื่อหาสาเหตุค่ะ