ถามแพทย์

  • หลังกินยาคุมฉุกเฉินได้หนึ่งสัปดาห์ มีเลือดออก จะเป็นไรไหม

  •  Kanawar
    สมาชิก
    มีประจำเดือนวันที่ 24 ธันวา เเล้วมีพสพวันที่ 7 กินยาคุมวันที่ 8 เเล้วกลางคืนวันที่ 14 มีเลือดออกเยอะคล้ายประจำเดือน เเต่มาเลือดมาเลือดค่อยข้างจางกว่าปกติ เป็นเพราะยาคุมหรือเป็นเพราะอะไรคะ
    Kanawar  พญ.นรมน
    แพทย์

     สวัสดีค่ะคุณ Kanawar

    การรับประทานยาคุมฉุกเฉินอาจทำให้

    -ประจำเดือนมาผิดปกติหรือมีเลือดออกจากช่องคลอดก่อนมีประจำเดือน

    -คัดตีงหน้าอก

    -คลื่นไส้ อาเจียน

    -ปวดท้อง

    -ปวดศีรษะ

    จากอาการที่เล่ามาน่าจะเกิดจากผลข้างเคียงของยาคุมฉุกเฉินได้ 

    แนะนำให้สังเกตประจำเดือนในรอบถัดไปว่ามาตามปกติหรือไม่ หากมาช้ากว่า 35 วัน ควรไปพบสูตินรีแพทย์หรือลองซื้อชุดตรวจการตั้งครรภ์มาตรวจเองเบื้องต้น และถ้าจะมีเพศสัมพันธ์ควรจะป้องกันไว้ก่อนเช่นใช้ยาคุมแบบแผง หรือฉีดยาคุม หรือฝังยาคุม หรือป้องกันขณะมีเพศสัมพันธ์ด้วยการใช้ถุงยางอนามัยค่ะ ไม่แนะนำให้ใช้ยาคุมฉุกเฉินบ่อยๆเพราะประสิทธิภาพต่ำกว่าวิธีอื่นและทำให้ประจำเดือนคลาดเคลื่อนได้มาก